Paano Nagkakaiba ang Personalidad ayon sa Edad at Kasarian: Mga Marka sa Big Five mula sa 410,376 na Tao
Ihambing ang karaniwang Big Five profile ng mga babae at lalaki sa anumang edad, bawat katangian at bawat facet. Tumataas ang pagiging masinop at pagiging kaaya-aya habang tumatanda, bumababa ang neurotisismo, at mas mataas ang marka ng mga babae sa pagiging kaaya-aya at neurotisismo.
Awtomatikong ginawa ang salin na ito at maaaring may mga mali.
Maikling sagot: Nagbabago ang personalidad habang tumatanda sa pare-parehong direksyon. Sa karaniwan, mas masinop, mas kaaya-aya at mas kalmado ang mga nakatatanda kaysa sa mga mas bata, at mas kaunti ang kanilang paghahanap ng kasabikan. Mas mataas ang marka ng mga babae kaysa sa mga lalaki sa pagiging kaaya-aya at neurotisismo sa bawat edad. Sa ibaba, maaari mong ihambing ang alinmang dalawang grupo, gamit ang mga sagot ng 410,376 na taong kumuha ng parehong pagsusulit na kinuha mo.
Mahahalagang natuklasan
- Habang tumatanda, tumataas ang pagiging masinop at pagiging kaaya-aya, at bumababa ang neurotisismo. Mas masinop nang malinaw ang mga mahigit 55 taong gulang kaysa sa mga nasa edad 18–24.
- Ang pinakamalaking pagkakaiba ayon sa edad ay nasa paghahanap ng kasabikan: tuloy-tuloy na bumababa ang hangad sa mga kapanapanabik na karanasan at pampasigla mula sa pagbibinata at pagdadalaga.
- Ang pagiging bukas sa karanasan ay halos hindi nagbabago ayon sa edad sa karaniwan.
- Mas mataas ang marka ng mga babae sa pagiging kaaya-aya (katamtamang pagkakaiba) at neurotisismo (maliit hanggang katamtamang pagkakaiba). Sa mga facet, ang pinakamalalaking pagkakaiba ay nasa emosyonalidad, simpatiya, pagkabalisa at pagkamarupok.
- Bahagyang mas mataas ang marka ng mga lalaki sa talino, paghahanap ng kasabikan at pagkamapanindigan, ngunit maliliit ang mga pagkakaibang ito.
- Kahit kung saan pinakamalinaw ang pagkakaiba, humigit-kumulang 80% ng mga babae at lalaki ang nagsasapawan. Magkaiba ang mga grupo sa karaniwan, hindi sa bawat tao.
Tuklasin ang datos
Pumili ng dalawang grupo at ihambing ang kanilang karaniwang profile. Ginagamit ng mga bar ang parehong sukatang porsiyento ng sarili mong resulta, kaya maihahambing mo ang iyong mga marka sa mga ito.
Ang pinakamalalaking pagkakaiba ng Mga babae, 25–34 at Mga lalaki, 25–34 ay nasa Emosyonalidad, Pagkabalisa, at Simpatiya.
- Pagiging Bukas sa Karanasan64% · 62%Halos walang pagkakaiba94% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
Mga facet
- Imahinasyon66% · 68%Halos walang pagkakaiba97% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Interes sa sining71% · 64%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3488% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Emosyonalidad76% · 64%Katamtamang pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3474% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Hilig sa pakikipagsapalaran54% · 56%Halos walang pagkakaiba95% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Talino68% · 73%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga lalaki, 25–3490% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Liberalismo49% · 46%Halos walang pagkakaiba95% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pagiging Masinop69% · 67%Halos walang pagkakaiba97% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
Mga facet
- Tiwala sa sariling kakayahan76% · 77%Halos walang pagkakaiba99% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pagkamaayos58% · 55%Halos walang pagkakaiba96% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pagkamatungkulin78% · 74%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3492% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pagsusumikap na magtagumpay77% · 73%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3492% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Disiplina sa sarili63% · 62%Halos walang pagkakaiba98% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pag-iingat59% · 63%Halos walang pagkakaiba95% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Ekstraversyon59% · 59%Halos walang pagkakaiba99% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
Mga facet
- Pagkapalakaibigan64% · 62%Halos walang pagkakaiba96% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Hilig sa barkada51% · 49%Halos walang pagkakaiba97% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pagkamapanindigan64% · 68%Halos walang pagkakaiba94% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Antas ng aktibidad56% · 52%Halos walang pagkakaiba92% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Paghahanap ng kasabikan50% · 54%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga lalaki, 25–3492% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pagkamasayahin70% · 68%Halos walang pagkakaiba96% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pagiging Kaaya-aya71% · 64%Katamtamang pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3478% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
Mga facet
- Tiwala58% · 58%Halos walang pagkakaiba99% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Moralidad82% · 75%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3484% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Altruismo82% · 74%Katamtamang pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3480% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pakikipagtulungan72% · 67%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3491% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Kababaang-loob55% · 45%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3481% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Simpatiya73% · 63%Katamtamang pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3479% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Neurotisismo48% · 41%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3484% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
Mga facet
- Pagkabalisa56% · 43%Katamtamang pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3479% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Galit51% · 44%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3490% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Depresyon38% · 33%Maliit na pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3492% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pagkamahiyain50% · 47%Halos walang pagkakaiba96% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Kawalan ng pagpipigil53% · 49%Halos walang pagkakaiba94% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
- Pagkamarupok42% · 31%Katamtamang pagkakaiba · mas mataas: Mga babae, 25–3480% ng dalawang grupo ang nagsasapawan
Pagiging Bukas sa KaranasanPagiging MasinopEkstraversyonPagiging Kaaya-ayaNeurotisismo
Pangkat ng edad
Ipakita ang mga numero
| Grupo | Pagiging Bukas sa Karanasan | Pagiging Masinop | Ekstraversyon | Pagiging Kaaya-aya | Neurotisismo | Tao |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Lahat, Lahat ng edad | 62% | 66% | 61% | 67% | 45% | 410,376 |
| Lahat, 10–17 | 61% | 59% | 62% | 64% | 48% | 70,399 |
| Lahat, 18–24 | 61% | 65% | 61% | 67% | 46% | 194,833 |
| Lahat, 25–34 | 63% | 68% | 59% | 68% | 45% | 82,219 |
| Lahat, 35–44 | 62% | 71% | 58% | 70% | 43% | 36,641 |
| Lahat, 45–54 | 62% | 73% | 58% | 73% | 40% | 19,536 |
| Lahat, 55+ | 62% | 74% | 57% | 73% | 38% | 6,748 |
| Mga babae, Lahat ng edad | 63% | 66% | 61% | 70% | 48% | 241,930 |
| Mga babae, 10–17 | 62% | 60% | 63% | 67% | 50% | 43,475 |
| Mga babae, 18–24 | 62% | 66% | 62% | 69% | 49% | 114,060 |
| Mga babae, 25–34 | 64% | 69% | 59% | 71% | 48% | 46,887 |
| Mga babae, 35–44 | 63% | 72% | 59% | 73% | 45% | 21,785 |
| Mga babae, 45–54 | 63% | 74% | 58% | 75% | 42% | 12,026 |
| Mga babae, 55+ | 63% | 74% | 58% | 76% | 40% | 3,697 |
| Mga lalaki, Lahat ng edad | 60% | 65% | 60% | 63% | 42% | 168,446 |
| Mga lalaki, 10–17 | 59% | 58% | 61% | 59% | 44% | 26,924 |
| Mga lalaki, 18–24 | 60% | 64% | 61% | 63% | 41% | 80,773 |
| Mga lalaki, 25–34 | 62% | 67% | 59% | 64% | 41% | 35,332 |
| Mga lalaki, 35–44 | 60% | 70% | 58% | 66% | 41% | 14,856 |
| Mga lalaki, 45–54 | 61% | 72% | 57% | 68% | 38% | 7,510 |
| Mga lalaki, 55+ | 61% | 73% | 57% | 69% | 36% | 3,051 |
Datos: 410,376 na taong nakumpleto ang IPIP-NEO-120 online noong 2001–2011, karamihan sa Ingles (Johnson, 2014). Ipinapakita ang mga pagkakaiba bilang Cohen's d: mas mababa sa 0.2 halos wala, 0.2–0.5 maliit, 0.5–0.8 katamtaman, higit sa 0.8 malaki.
Saan nagmumula ang datos
Ang mga numero ay mula sa datos ng pananaliksik ni John A. Johnson para sa IPIP-NEO-120, ang parehong 120 pahayag ng aming pagsusulit. Sa pagitan ng 2001 at 2011, mahigit 600,000 tao ang kumuha ng pagsusulit sa kanyang website. Ginagamit namin ang 410,376 na sumagot sa lahat ng pahayag, at pinagpapangkat namin sila ayon sa kasarian at edad (Johnson, 2014).
Dalawang paalala ang mahalaga. Una, ito ay mga taong piniling kumuha ng personality test online, kadalasan sa Ingles at karamihan ay sa Estados Unidos, Canada, United Kingdom at Australia. Hindi sila random na sample ng populasyon. Ikalawa, magkakaibang tao ang mga pangkat ng edad, hindi iisang mga taong sinundan sa paglipas ng panahon. Kaya maaaring bahagi ng pagkakaiba ayon sa edad ay nagmumula sa paglaki sa ibang panahon.
Iyon din ang dahilan kung bakit ang proyektong IPIP, na naglalathala ng mga pahayag, ay hindi nag-aalok ng opisyal na mga norm. Ituring ang mga numero bilang matibay na larawan, hindi bilang eksaktong sukat para sa alinmang bansa.
Nahihinog ang personalidad
Ang pagtaas ng pagiging masinop at pagiging kaaya-aya at pagbaba ng neurotisismo sa buong pagtanda ay isa sa mga pinakamahusay na dokumentadong natuklasan sa pananaliksik tungkol sa personalidad. Madalas itong tawaging prinsipyo ng pagkahinog: sa karaniwan, nagiging mas responsable, mas maalalahanin at mas matatag sa emosyon ang mga tao habang humaharap sila sa trabaho, mga relasyon at pamilya.
Hindi limitado sa datos na ito ang pattern. Isang meta-analysis ng 92 sample na sumunod sa iisang mga tao sa paglipas ng panahon ang nakakita ng parehong direksyon ng pagbabago, na ang pinakamalalaking pagbabago ay sa pagitan ng edad 20 at 40 (Roberts, Walton & Viechtbauer, 2006). Isang pag-aaral sa mahigit isang milyong tao na may edad 10 hanggang 65 ang nakakita na nagsisimula ang mga pagbabago sa huling bahagi ng pagbibinata at pagdadalaga (Soto et al., 2011).
Itinatago ng mga karaniwang halaga ang malalaking pagkakaiba ng bawat indibidwal. Maraming kabataan ang napakamasinop, at maraming nakatatanda ang hindi mapakaling naghahanap ng kasabikan. Nagbabago rin ang personalidad nang sinasadya: ang mga taong gustong baguhin ang isang katangian ay madalas na nagtatagumpay, kahit bahagya man lang.
Mga babae at lalaki
Tugma ang mga pagkakaiba ng mga babae at lalaki sa datos na ito sa natutuklasan ng malalaking pandaigdigang pag-aaral: mas mataas ang marka ng mga babae sa pagiging kaaya-aya at neurotisismo, at maliliit ang pagkakaiba sa iba pang tatlong katangian. Mababasa mo pa ang tungkol sa pananaliksik, at kung bakit pinakamalaki ang mga pagkakaiba sa mga bansang pinakapantay ang kasarian, sa Iba ba ang personalidad ng mga babae sa mga lalaki?
Nananatili rin ang pagkakaiba sa loob ng bawat pangkat ng edad. Ihambing sa itaas ang mga babae at lalaking may edad 25–34, at makikita mo ang halos parehong pattern tulad ng sa lahat ng edad nang magkakasama.
Ang pagiging kaaya-aya ay may parehong agwat sa bawat edad. Hindi ganoon ang neurotisismo: sa mga may edad 18–34, humigit-kumulang 7 puntos na porsyento ang mas mataas ng marka ng mga babae kaysa sa mga lalaki, ngunit pagkatapos ng 45 ay halos kalahati na lamang ang agwat. Sa tsart na “Personalidad sa iba't ibang edad” sa itaas, piliin ang Mga babae at lalaki para makita kung paano nagkakalapit ang dalawang linya ng neurotisismo.
Ano ang ibig sabihin nito para sa iyong resulta
Nagpapakita na ngayon ang iyong resulta ng percentile sa ilalim ng bawat katangian: ilan sa isang grupong pinili mo ang mas mababa ang marka kaysa sa iyo. Pareho ang mga grupo at ang datos sa nakikita rito. Hindi ka pa ba kumukuha ng pagsusulit? Libre ito at tumatagal nang humigit-kumulang 10 minuto.
Mga
- Johnson, J. A. (2014). Measuring thirty facets of the Five Factor Model with a 120-item public domain inventory: Development of the IPIP-NEO-120. Journal of Research in Personality, 51, 78–89. Pinagmulan.
- Roberts, B. W., Walton, K. E., & Viechtbauer, W. (2006). Patterns of mean-level change in personality traits across the life course: A meta-analysis of longitudinal studies. Psychological Bulletin, 132(1), 1–25. doi:10.1037/0033-2909.132.1.1
- Soto, C. J., John, O. P., Gosling, S. D., & Potter, J. (2011). Age differences in personality traits from 10 to 65: Big Five domains and facets in a large cross-sectional sample. Journal of Personality and Social Psychology, 100(2), 330–348. doi:10.1037/a0021717
- International Personality Item Pool: Norms.